ความคิดเสรีของมีชัย
เรียนรู้กฏหมายใกล้ตัว
เรื่องสั้น
จดหมายถึงนาย
 
  • ยินยอมตั้งผู้จัดการมรดก
  •  
  • แบ่งที่ดิน
  •  
  • ขาดคุณสมบัติรับราชการ
  •  
  • การทำนิติกรรม
  •  
  • ถ้าคู่สัญญาทำผิดสัญญา ผู้ค้ำประกันบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่
  • อ่านทั้งหมด
    มุมของมีชัย ถาม-ตอบ กับมีชัย
     
         ถาม-ตอบ กับมีชัย จะเป็นกุญแจ ไขข้อข้องใจของทุกๆท่าน ในเรื่องกฎหมายและการเมือง โดยท่านอาจารย์มีชัย ฤชุพันธุ์ จะขจัดความสงสัยที่เกิดขึ้นของคุณให้หมดไป เมื่อคุณส่งคำถามเข้ามาที่นี่ ส่งคำถาม
    คำสำคัญ
    ค้นหาใน
     
    เลือกประเภทคำถาม-ตอบ > การเมือง | กฏหมาย | เศรษฐกิจ | ทั่วไป | มรดก | แรงงาน | ท้องถิ่น | มหาวิทยาลัย | ราชการ | ครอบครัว | ล้มละลาย | ที่ดิน | ค้ำประกัน | 22128 ค้ำ | archanwell.org | ล้างมลทิน | 24687 | hhhhhhhhhhh | คำถามทั้งหมด ... อ่านสักนิดก่อนตั้งคำถาม

    ปิดหน้าต่างนี้
    คำถามที่ หัวข้อคำถามโดยวันที่
    046704 อำนาจการรวบรวมทรัพย์สินลูกหนี้ล้มละลายของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์มีอยู่อย่าไร?ภัทร์17 เมษายน 2555

    คำถาม
    อำนาจการรวบรวมทรัพย์สินลูกหนี้ล้มละลายของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์มีอยู่อย่าไร?

    กราบเรียนท่านอาจารย์มีชัยครับ

    สวัสดีครับผมขอรบกวนถามปัญหาในคดีล้มละลายครับ ซึ่งมีรายละเอียดประมาณนี้ครับ...

         เมื่อปี 2534 ผมได้จำนองที่ดินแปลงหนึ่งกับบริษัทแห่งหนึ่ง ต่อมาปี 2536 ที่ดินแปลงนั้นได้ถูกขายทอดตลาดและบรัษัทนั้นเป็นผู้ซื้อไว้เอง แต่ยังไม่ได้มีการโอนเปลี่ยนชื่อทางทะเบียน และในปี 2537บริษัทดั่งกล่าวนั้นได้มีการเปลี่ยนเป็นบริษัทมหาชน ต่อมาบรัษัทดั่งกล่าวนั้นถูกฟ้องล้มละลายและศาลมีคำสั่งพิทักทรัพย์ในปี 2544 แต่ที่ดินดั่งกล่าวไม่ได้อยู่ในบัญชีทรัพย์สินของบริษัทนั้นครับ ซึ่งในปัจจุบันที่ดินดั่งกล่าวนั้นยังเป็นชื่อของผมอยู่และในโฉนดยังติดจำนองบริษัทนั้นอยู่และเหมือนบริษัทนั้นได้เลิกกิจการไปแล้วด้วยครับผมจึงอยากทราบว่า..

         ข้อ 1. อำนาจของเจ้าพนักงานพิทักษ์ในการรวบรวมทรัพ์สินของลูกหนี้ล้มละลายมีอยู่ตลอดไปหรือไม่

         ข้อ 2. ถ้ามีการขอยกเลิกการล้มละลาย ตามมาตรา 135(4) ที่ดินดั่งกล่าวยังต้องถูกยึดเพื่อมาชำระหนี้ให้เจ้าหนี้หรือไม่ และผมถือว่าเป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียหรือไม่

         ข้อ 3. จะใช้สิทธิครอบครองปรปักษ์ต่อสู้กับเจ้าพนักงานพิทักทรัพย์ได้หรือไม่

                                                      ขอกราบขอบคุณท่านอาจารญ์มากครับ

                                                                                                ภัทร์

    คำตอบ

    1. ยังมีอยู่ ตราบเท่าที่ยังล้มละลายอยู่

    2. ถ้าที่ดินนั้นติดจำนองอยู่ ก็ย่อมอยู่ภายใต้อำนาจของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ที่จะบังคับจำนองเอาเงินมาชำระหนี้

    3. ตามหลักฐาน เมื่อที่ดินนั้นยังเป็นของคุณ ๆ ก็ครอบครองปรปักษ์ที่ดินของคุณเองไม่ได้ ส่วนการจำนองนั้นก็ติดอยู่อย่างนั้นตลอดไปจนกว่าจะไถ่ถอน


    มีชัย ฤชุพันธุ์
    17 เมษายน 2555