ความคิดเสรีของมีชัย
เรียนรู้กฏหมายใกล้ตัว
เรื่องสั้น
จดหมายถึงนาย
 
  • ยินยอมตั้งผู้จัดการมรดก
  •  
  • แบ่งที่ดิน
  •  
  • ขาดคุณสมบัติรับราชการ
  •  
  • การทำนิติกรรม
  •  
  • ถ้าคู่สัญญาทำผิดสัญญา ผู้ค้ำประกันบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่
  • อ่านทั้งหมด
    มุมของมีชัย ถาม-ตอบ กับมีชัย
     
         ถาม-ตอบ กับมีชัย จะเป็นกุญแจ ไขข้อข้องใจของทุกๆท่าน ในเรื่องกฎหมายและการเมือง โดยท่านอาจารย์มีชัย ฤชุพันธุ์ จะขจัดความสงสัยที่เกิดขึ้นของคุณให้หมดไป เมื่อคุณส่งคำถามเข้ามาที่นี่ ส่งคำถาม
    คำสำคัญ
    ค้นหาใน
     
    เลือกประเภทคำถาม-ตอบ > การเมือง | กฏหมาย | เศรษฐกิจ | ทั่วไป | มรดก | แรงงาน | ท้องถิ่น | มหาวิทยาลัย | ราชการ | ครอบครัว | ล้มละลาย | ที่ดิน | ค้ำประกัน | 22128 ค้ำ | archanwell.org | ล้างมลทิน | 24687 | hhhhhhhhhhh | คำถามทั้งหมด ... อ่านสักนิดก่อนตั้งคำถาม

    ปิดหน้าต่างนี้
    คำถามที่ หัวข้อคำถามโดยวันที่
    049468 ผิด พรบ.การเลือกตั้งหรือไม่?ภูพิงค์ เมืองพร้าว5 สิงหาคม 2556

    คำถาม
    ผิด พรบ.การเลือกตั้งหรือไม่?

    เรียน ท่านอาจารย์ มีชัย ที่เคารพ

         นายก อบต.แห่งหนึ่ง จะครบวาระในวันที่ 5 ก.ย.56 ที่จะถึงนี้ จะเลือกตั้งในวันที่ 13 ต.ค.56 แต่เมื่อวันที่ 5 ส.ค.56 นายก อบต.คนนี้ได้ไปแจกเบี้ยยังชีพ ให้กับผู้สูงอายุในหมู่บ้านหนึ่ง เมื่อแจกเสร็จได้กล่าวหาเสียงตอนหนึ่งว่า ...เงิน sml ในปัจจุบันผมจัดสรรให้หมู่บ้านละ 2 แสน ปีหน้าผมจะเพิ่มให้อีกหมู่บ้านละ 1 แสนบาท เป็นหมู่บ้านละ 3 แสน...

    ถามว่า การหาเสียงดังกล่าวนี้ เป็นการสัญญาว่าจะให้...ผิด พรบ.การเลือกตั้งฯ ตามมาตรา 57 หรืออื่นๆ หรือไม่

                                                ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

    คำตอบ
    คำถามที่มุ่งจะนำไปใช้ต่อสู้ในทางการเมือง ตอบไม่ได้
    มีชัย ฤชุพันธุ์
    5 สิงหาคม 2556