ความคิดเสรีของมีชัย
เรียนรู้กฏหมายใกล้ตัว
เรื่องสั้น
จดหมายถึงนาย
 
  • การควบรวมท้องถิ่นในเขตตำบลเดียวกัน
  •  
  • ปัญหากฏหมาย
  •  
  • ทางเดินสาธารณประโยชน์
  •  
  • การชำระค่าสินไหมทดแทนความรับผิดทางละเมิด
  •  
  • คดีฉ้อโกง
  • อ่านทั้งหมด
    มุมของมีชัย ถาม-ตอบ กับมีชัย
     
         ถาม-ตอบ กับมีชัย จะเป็นกุญแจ ไขข้อข้องใจของทุกๆท่าน ในเรื่องกฎหมายและการเมือง โดยท่านอาจารย์มีชัย ฤชุพันธุ์ จะขจัดความสงสัยที่เกิดขึ้นของคุณให้หมดไป เมื่อคุณส่งคำถามเข้ามาที่นี่ ส่งคำถาม
    คำสำคัญ
    ค้นหาใน
     
    เลือกประเภทคำถาม-ตอบ > การเมือง | กฏหมาย | เศรษฐกิจ | ทั่วไป | มรดก | แรงงาน | ท้องถิ่น | มหาวิทยาลัย | ราชการ | ครอบครัว | ล้มละลาย | ที่ดิน | ค้ำประกัน | 22128 ค้ำ | archanwell.org | ล้างมลทิน | 24687 | hhhhhhhhhhh | คำถามทั้งหมด ... อ่านสักนิดก่อนตั้งคำถาม

    ปิดหน้าต่างนี้
    คำถามที่ หัวข้อคำถามโดยวันที่
    048288 คำถามที่048256นายกหนุ่ย16 พฤศจิกายน 2555

    คำถาม
    คำถามที่048256

    กราบเรียนอาจารย์ครับ

    จากคำถามที่ 048256 http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&cateid=07&action=view&id=048256#q

    ขออนุญาต คิดร่วมครับ ผู้ถามเป็นสมาชิกสภาท้องถิ่น รัฐธรรมนูญ มาตรา 284 วรรค สิบ เขียนว่าให้นำบทบัญญัติมาตรา 265 มาตรา 266 มาตรา 267 และมาตรา 268 มาบังคับกับสมาชิกสภาท้องถิ่น คณะผู้บริหารท้องถิ่น แล้วแต่กรณีด้วยโดยอนุโลม

    ผมคิดว่ากรณีนี้น่าขัดมาตรา 265และ 267 ครับ

    คำตอบ
    การขออนุญาตตรวจสภาพรถยนต์ ไม่ใช่เป็นคู่สัญญากับรัฐหรือหนวยงานของรัฐ ทั้งไม่มีลักษณะเป็นการผูกขาดตัดตอน จึงไม่เข้าข่าย ม.๒๖๕ (๒) ส่วน ๒๖๗ เขาห้ามไม่ให้ไปดำรงตำแหน่งใดในองค์ธุรกิจ หรือเป็นลูกจ้างของใคร  ถ้าเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวคนเดียว ก็ย่อมทำได้
    มีชัย ฤชุพันธุ์
    16 พฤศจิกายน 2555