ความคิดเสรีของมีชัย
เรียนรู้กฏหมายใกล้ตัว
เรื่องสั้น
จดหมายถึงนาย
 
  • ยินยอมตั้งผู้จัดการมรดก
  •  
  • แบ่งที่ดิน
  •  
  • ขาดคุณสมบัติรับราชการ
  •  
  • การทำนิติกรรม
  •  
  • ถ้าคู่สัญญาทำผิดสัญญา ผู้ค้ำประกันบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่
  • อ่านทั้งหมด
    มุมของมีชัย ถาม-ตอบ กับมีชัย
     
         ถาม-ตอบ กับมีชัย จะเป็นกุญแจ ไขข้อข้องใจของทุกๆท่าน ในเรื่องกฎหมายและการเมือง โดยท่านอาจารย์มีชัย ฤชุพันธุ์ จะขจัดความสงสัยที่เกิดขึ้นของคุณให้หมดไป เมื่อคุณส่งคำถามเข้ามาที่นี่ ส่งคำถาม
    คำสำคัญ
    ค้นหาใน
     
    เลือกประเภทคำถาม-ตอบ > การเมือง | กฏหมาย | เศรษฐกิจ | ทั่วไป | มรดก | แรงงาน | ท้องถิ่น | มหาวิทยาลัย | ราชการ | ครอบครัว | ล้มละลาย | ที่ดิน | ค้ำประกัน | 22128 ค้ำ | archanwell.org | ล้างมลทิน | 24687 | hhhhhhhhhhh | คำถามทั้งหมด ... อ่านสักนิดก่อนตั้งคำถาม

    ปิดหน้าต่างนี้
    คำถามที่ หัวข้อคำถามโดยวันที่
    045507 กรณีคำถามที่ 045437ผู้บริหาร16 สิงหาคม 2554

    คำถาม
    กรณีคำถามที่ 045437

    http://www.meechaithailand.com/ver1/?module=4&cateid=07&action=view&id=045437#q

    กราบเรียนอาจารย์

    กรณีตามคำตอบคำถาม(กรณีคำถามที่ 045437)นี้ที่ท่านอาจารย์ได้ตอบแล้ว เรื่องรัฐธรรมนูญมาตรา 267 บังคับใช้ตามมาตรา 284 วรรค 10 กรณีถ้าสมาชิกสภาท้องถิ่น และผู้บริหารท้องถิ่นเป็นหุ้นส่วนผู้จัดการก็ไม่ต้องห้ามใช่ไหมครับถ้าไม่ได้เกี่ยวข้องกับสัญญาท้องถิ่นนั้นๆ ฟรือสัมประทาน

    คำตอบ
    คำถามเดิม ถามว่า จะถือหุ้นในบริษัทได้หรือไม่ คำตอบก็เป็นไปตามที่ตอบแล้ว  แต่ถ้าถามว่าแล้วเข้าไปเป็นกรรมการ ผู้จัดการ หรือลูกจ้างได้หรือไม่ คำตอบก็จะเป็นอีกอย่างหนึ่ง ซึ่งเขาห้ามไว้ชัดเจนแล้ว ในมาตร ๒๖๗
    มีชัย ฤชุพันธุ์
    16 สิงหาคม 2554