ความคิดเสรีของมีชัย
เรียนรู้กฏหมายใกล้ตัว
เรื่องสั้น
จดหมายถึงนาย
 
  • ยินยอมตั้งผู้จัดการมรดก
  •  
  • แบ่งที่ดิน
  •  
  • ขาดคุณสมบัติรับราชการ
  •  
  • การทำนิติกรรม
  •  
  • ถ้าคู่สัญญาทำผิดสัญญา ผู้ค้ำประกันบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่
  • อ่านทั้งหมด
    มุมของมีชัย ถาม-ตอบ กับมีชัย
     
         ถาม-ตอบ กับมีชัย จะเป็นกุญแจ ไขข้อข้องใจของทุกๆท่าน ในเรื่องกฎหมายและการเมือง โดยท่านอาจารย์มีชัย ฤชุพันธุ์ จะขจัดความสงสัยที่เกิดขึ้นของคุณให้หมดไป เมื่อคุณส่งคำถามเข้ามาที่นี่ ส่งคำถาม
    คำสำคัญ
    ค้นหาใน
     
    เลือกประเภทคำถาม-ตอบ > การเมือง | กฏหมาย | เศรษฐกิจ | ทั่วไป | มรดก | แรงงาน | ท้องถิ่น | มหาวิทยาลัย | ราชการ | ครอบครัว | ล้มละลาย | ที่ดิน | ค้ำประกัน | 22128 ค้ำ | archanwell.org | ล้างมลทิน | 24687 | hhhhhhhhhhh | คำถามทั้งหมด ... อ่านสักนิดก่อนตั้งคำถาม

    ปิดหน้าต่างนี้
    คำถามที่ หัวข้อคำถามโดยวันที่
    032329 ได้หรือไม่ ?นักการเมืองบ้านนอก2 ธันวาคม 2551

    คำถาม
    ได้หรือไม่ ?
    เนื่องจากศาลรัฐธรรมนูญ ได้สั่งยุบพรรคการเมือง ๓ พรรค ไปแล้ว ขออนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์ว่าแล้ว สส.สัดส่วน ของทั้ง ๓ พรรค ที่ไม่ได้เป็นกรรมการบริหารพรรค สามารถย้ายพรรคได้หรือไม่  ถ้าได้เพราะอะไร และถ้าไม่ได้ เพราะอะไรครับ
    คำตอบ

    มาตรา 106 (8) ของรัฐธรรมนูญบัญญัติไว้แต่เพียงว่า  สส.ของพรรคการเมืองที่ถูกยุบนั้น ต้องไปหาพรรคใหม่สังกัดเสียภายในย 60 วัน มิฉะนั้นจะพ้นจากสมาชิกภาพ  ซึ่งก็ต้องแปลว่าย้ายพรรคได้


    มีชัย ฤชุพันธุ์
    2 ธันวาคม 2551